RFI Hausa
banner
ha.rfi.fr
RFI Hausa
@ha.rfi.fr
🌍 Sashen Hausa na RFI na maraba da ku a shafin Bluesky
💻 rfi.fr/ha/ 🎧 rfi.my/kai-tsaye
𝕏 rfi.my/Xha 📷 rfi.my/IGha 🗨️ rfi.my/WAha
🔴 DA DUMI DUMI - Ƙura ta lafa a Nijar bayan ƙarar harbe-harbe da abubuwa masu fashewa a filin jiragen saman Yamai
Ƙura ta lafa a Nijar bayan ƙarar harbe-harbe da abubuwa masu fashewa a filin jiragen saman Yamai
An ji ƙarar harbe-harbe masu tsanani da kuma na manyan abubuwa masu fashewa a Filin Jiragen Sama na Niamey babban birnin Jamhuriyar Nijar, kafin a samu kwanciyar hankali, a cewar mazauna anguwar da suka…
www.rfi.fr
January 29, 2026 at 5:24 AM
Faransa ta tura makeken jirgin ruwan yaƙinta tekun Atilantika kan barazar Amurka
Faransa ta tura makeken jirgin ruwan yaƙinta tekun Atilantika kan barazar Amurka
Faransa ta tura babban jirgin ruwanta zuwa Tekun Atlantika yayin da shugabannin Turai ke ƙoƙarin haɗa ƙarfi da ƙarfe kan yankin Greenland, tare da jaddada wani sabon yunƙurin haɗin kai – a wani yanayi mai tsauri ga ƙawancen tekun Atlantika.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 4:36 PM
Yau ake kammala zagayen farko na gasar zakarun Turai
Yau ake kammala zagayen farko na gasar zakarun Turai
Yau ake kammala zagaye na farko na gasar cin kofin zakarun Turai, inda ƙungiyoyi 36 za su fafata a tsakanin su domin ganin waɗanda za su je zagaye na gaba.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 3:28 PM
Malamin firamare ya samu kyautar naira miliyan 50 da gida
Malamin firamare ya samu kyautar naira miliyan 50 da gida
Wani malamin makarantar firamare da ake kira Solanke Francis Taiwo ya zama gwarzon shekarar da ta gabata, inda ya samu kyautar naira miliyan 50 da sabuwar mota da kuma gida mai dakuna biyu da aka ƙayata shi a Najeriya.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 2:21 PM
NNPCL ya sanar da gano sabuwar rijiyar man fetur a Neja Delta
NNPCL ya sanar da gano sabuwar rijiyar man fetur a Neja Delta
Kamfanin NNPCL da ke kula da albarkatun mai na Najeriya ya sanar da gano wata sabuwar rijiyar mai a gabashin gaɓar tekun yammacin yankin Neja Delta mai arziƙin mai.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 9:37 AM
Nijar ta naɗa sabon ministan kuɗi wanda ke rage tasirin Firaminista Lamine Zaine
Nijar ta naɗa sabon ministan kuɗi wanda ke rage tasirin Firaminista Lamine Zaine
A wani sabon garambawul da gwamnatin Sojin Jamhuriyar Nijar ke yi ga majalisar ministocin ƙasar, jagoran gwamnati Janar Abderrahman Tchiani ya sanar da naɗin sabon firaministan kuɗi, lamarin da kai tsaye wasu ke kallo a matsayin rage ƙarfin ikon Firaminista Ali Lamine Zaine.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 9:10 AM
Yau ake sa ran ƙarƙare zagayen farko na gasar Zakarun Turai
Yau ake sa ran ƙarƙare zagayen farko na gasar Zakarun Turai
A wannan Laraba ne za a yi wa zagayen farko na gasar Zakarun Turai ta Champions League ƙurunƙus, inda a rana guda za a buga dukkanin wasannin da suka rage a wannan zagaye.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 9:10 AM
Kamata a ƙauracewa gasar cin kofin duniya da za a yi a Amurka - Sepp Blatter
Kamata a ƙauracewa gasar cin kofin duniya da za a yi a Amurka - Sepp Blatter
Tsohon shugaban hukumar ƙwallon ƙafa ta Duniya FIFA, Sepp Blatter, ya goyi bayan waɗanda ke kiraye-kirayen masu sha’awar ƙwallon ƙafa su kauracewa yin tattaki zuwa Amurka domin kallon wasannin gasar cin kofin Duniya da ƙasar za ta karɓi baƙunci a bana.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 8:57 AM
Ƙasashen Afrika na baiwa China kuɗaɗe fiye da adadin bashin da suka karɓa
Ƙasashen Afrika na baiwa China kuɗaɗe fiye da adadin bashin da suka karɓa
Wani sabon rahoton masana, ya nuna cewar yawan tallafin bashi da China ke bai wa ƙasashe marasa ƙarfi musamman na Afrika ya ragu matuƙa daga kashi 124 cikin shekaru 10 da suka gabata zuwa kashi 56.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 8:43 AM
India da Turai sun ƙulla yarjejeniyar da za ta wakilci kashi ɗaya bisa uku na kasuwancin duniya
India da Turai sun ƙulla yarjejeniyar da za ta wakilci kashi ɗaya bisa uku na kasuwancin duniya
Tarayyar Turai da kuma India sun ƙulla yarjejeniyar kasuwanci a tsakaninsu, wadda a dunƙule za ta  kasance kashi 1 cikin 3 na hada-hadar kasuwancin da za a riƙa gudanar a faɗin duniya.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 6:55 AM
Mali ta tsare wasu manyan jami'an hukumar kula da ma'adanai saboda zargin cin hanci
Mali ta tsare wasu manyan jami'an hukumar kula da ma'adanai saboda zargin cin hanci
Hukumomi a ƙasar Mali sun tsare wasu manyan jami’ai biyar da ke aiki a hukumar kula da ma'adinan zinare ta Yanfolila saboda zargin karya sabuwar dokar haƙar ma'adinai ta ƙasar.
www.rfi.fr
January 28, 2026 at 6:42 AM
Gwamnan Filato ya samu ƙyaƙyawar tarbar sauya sheƙa zuwa APC
Gwamnan Filato ya samu ƙyaƙyawar tarbar sauya sheƙa zuwa APC
Gwamnan Jihar Filato dake Najeriya, Caleb Mutfwang ya bi sahun wasu daga cikin gwamnonin ƙasar dake jam'iyyar adawa wajen sauya sheƙa zuwa jam'iyar APC mai mulki.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 7:40 PM
An sake samun katsewar wutar lantarki a faɗin Najeriya
An sake samun katsewar wutar lantarki a faɗin Najeriya
Ƴan Najeriya sun sake faɗawa cikin duhu sakamakon katsewar wutar lantarkin da aka samu daga tashoshi na ƙasa, wanda shi ne irin sa na biyu a cikin kwanaki biyar da suka gabata.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 7:13 PM
Ko sojoji ba su yiwa Najeriya illar da APC ke yi ba - Atiku
Ko sojoji ba su yiwa Najeriya illar da APC ke yi ba - Atiku
Tsohon mataimakin shugaban Najeriya Atiku Abubakar ya ce ko sojoji ba su yiwa ƙasar illar da jam'iyyar APC ta yi wa Najeriya ba, yayin da ya bayyana ta a matsayin gwamnati mafi muni a tarihin siyasar sa.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 7:00 PM
Faransa ta kama hanyar haramtawa ƙananan yara shiga shafukan sada zumunta
Faransa ta kama hanyar haramtawa ƙananan yara shiga shafukan sada zumunta
Majalisar dokokin Faransa ta amince da daftarin dokar da kwe haramta wa yara yan ƙasa da shekaru 15 a duniya samun damar yin amfani da shafukan sadarwar sada zumunta, inda za ta zama ƙasa ta farko a nahiyar Turai da ɗaukar matakin.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 3:24 PM
Harin ƴanbindiga ya kashe ƴansandan Nijar 10 a Assamaka
Harin ƴanbindiga ya kashe ƴansandan Nijar 10 a Assamaka
Aƙalla jami'an tsaron Nijar 10 ne suka mutu sakamakon wani hari da yan bindiga suka kai hari wani wani ofishin ƴan sanda a arewacin ƙasar mai fama da rikici.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 2:57 PM
Matatar man Ɗangote ta ƙara farashin man fetur da naira 100
Matatar man Ɗangote ta ƙara farashin man fetur da naira 100
Matatar Man Ɗangote ta sanar da ƙarin farashin naira 100 kan kowacce litar man fetur guda inda a yanzu ta sanar da cewa za ta koma sayar da man akan farashinj naira 799.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 9:20 AM
Taurarin da hankula suka fi karkata kansu a kasuwar musayar ƴan wasa ta Janairu
Taurarin da hankula suka fi karkata kansu a kasuwar musayar ƴan wasa ta Janairu
Kasuwar musayar ƴan wasa ta watan Janairu ta fara dosar ƙarƙarewa inda ƙungiyoyi ke ci gaba da laluben ƴan wasan da suke son saya ko kuma ara koma ƙarawa lokacin zama, kodayake akwai wasu ɗaiɗaikun ƴan wasa da hankali ya fi karkata kansu.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 8:39 AM
Bayern Munich ta fara tattaunawa da Kane kan shirin tsawaita yarjejeniya
Bayern Munich ta fara tattaunawa da Kane kan shirin tsawaita yarjejeniya
Ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Bayern Munich ta fara tattaunawa da Harry Kane na Ingila kan shirin tsawaita yarjejeniyar ci gaba da zamanshi a ƙungiyar ta Jamus.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 8:26 AM
Sama da mutane miliyan 3 da yaƙi ya ɗaiɗaita a Sudan sun koma gida - MDD
Sama da mutane miliyan 3 da yaƙi ya ɗaiɗaita a Sudan sun koma gida - MDD
Hukumar kula da ƙaurar baƙi ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta ce sama da mutane miliyan 3 da yaƙin da aka shafe kusan shekaru 3 ana gwabzawa a Sudan ya ɗaiɗaita sun koma gidajensu, duk da yadda ake cigaba da fuskantar mummunan rikici a sassan ƙasar.
www.rfi.fr
January 27, 2026 at 8:26 AM